Suýt chết vì tìm cảm giác bay bổng từ thuốc giảm đau

Bệnh viện Nhi đồng 1 TP.HCM hôm 22/2 đã cứu sống cháu Ng.P.N. 13 tuổi (ngụ quận 8, TP.HCM) do ngộ độc thuốc trong tình trạng nguy kịch.

Cháu N. nhập viện khi đang hôn mê, đồng tử co nhỏ. Trước đó, để có cảm giác bay bổng như á phiện, cháu N. đã nghe lời bạn, uống hết 1 vỉ thuốc 8 viên Tataprovon (một loại thuốc giảm đau, hạ sốt, không dùng cho trẻ dưới 15 tuổi).

Một giờ sau, cháu N. có biểu hiện lơ mơ, co giật toàn thân, gia đình phát hiện và chuyển N. đi cấp cứu.

Hồi tháng tháng 7/2009, Bệnh viện Nhi đồng 1 TP.HCM cũng đã cứu sống một nam học sinh lớp 8 khi học sinh này đã uống một lúc 40 viên thuốc Tataprovon.

Để thử cảm giác thích thú, bệnh nhân đã mua 1 vỉ Tataprovon gồm 8 viên. Sau khi uống hết vỉ mà vẫn không thấy "phê", em tiếp tục uống đến vỉ thứ 5. Tuy nhiên, cảm giác thích thú đâu không thấy, em chỉ thấy hoa mắt chóng mặt, co giật toàn thân, huyết áp giảm.

Theo KH&ĐS

Bình luận

TIN TỨC LIÊN QUAN