Sử dụng thuốc bừa bãi, trẻ bị dị ứng nguy hiểm tính mạng

(VTC News) - Đó là lời cảnh báo của các bác sĩ công tác tại Bệnh viện Nhi Đồng Thành Phố (TP. Hồ Chí Minh) trước thực trạng phụ huynh tự ý mua thuốc và cho con trẻ sử dụng thuốc không theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Theo BS Nguyễn Cát Phương Vũ, công tác tại Khoa Hồi sức tích cực, bệnh viện vừa chữa trị ổn định cho một bé gái có làn da trông như bị bỏng nặng sau khi uống thuốc.

Bệnh nhi tên là N., năm nay 7 tuổi, sinh sống tại Tiền Giang, nhập viện trong tình trạng sốt cao, nổi ban da toàn thân, kết mạc mắt bị viêm đỏ, lở loét niêm mạc môi miệng gây đau họng, khó nuốt; rỉ dịch ở niêm mạc mũi, kết mạc mắt, đường tiết niệu, hậu môn...

Qua khai thác bệnh sử, các bác sĩ được biết trước đó 4 ngày, cháu N. bị sốt, ho, sổ mũi, ngứa vùng kín nên đến khám mua thuốc uống không rõ loại tại phòng khám tư nhân. Nhưng sau uống thuốc, cháu bị nổi hồng ban đỏ ở mặt, lan toàn thân mình nên được nhập viện tại địa phương cấp cứu.

Su dung thuoc bua bai, tre bi di ung nguy hiem tinh mang hinh anh 1

 Bé N. trông như bị bỏng nặng toàn thân sau khi sử dụng thuốc không rõ công dụng, nguồn gốc (Ảnh: BV Nhi đồng TP)

Sau khi nhập viện, N. vẫn sốt cao, tổn thương hồng ban da lan rộng khắp toàn thân, lở loét niêm mạc môi miệng gây đau họng, khó nuốt; rỉ dịch ở niêm mạc mũi, kết mạc mắt, đường tiết niệu, hậu môn, được chuyển lên Bệnh Viện Nhi Đồng Thành Phố.

Qua thăm khám và chẩn đoán, các bác sĩ chẩn đoán N. bị hội chứng Stevens Johnson do dị ứng thuốc. Ngay lập tức, bé N. được điều trị tích cực bằng cách truyền dịch bù nước điện giải, dinh dưỡng năng lượng cao, chăm sóc giảm thiểu thương tổn da niêm, kháng sinh phòng chống bội nhiễm.

Bé được nằm phòng cách ly ở khoa Hồi sức tích cực để tránh bị nhiễm trùng thêm. Kết quả là sau gần 1 tuần điều trị tại đây, đến nay tình trạng N. cải thiện dần, tỉnh táo, ăn uống được, da niêm bớt tổn thương, đang trong quá trình lành lặn, được chuyển khoa Nội tổng hợp tiếp tục điều trị và theo dõi thêm.

BS Nguyễn Cát Phương Vũ cho hay, hội chứng Stevens Johnson là một bệnh lý tuy hiếm gặp nhưng xảy ra nghiêm trọng. Nguyên nhân thường do dị ứng thuốc như kháng sinh nhóm hoặc thuốc chống động kinh hoặc nhiễm siêu vi, vi trùng...

Su dung thuoc bua bai, tre bi di ung nguy hiem tinh mang hinh anh 2

 Dị ứng thuốc rồi mắc hội chứng Steven Johnson còn xuất hiện trên người lớn

Biến chứng thường gặp là nhiễm trùng huyết, viêm phổi, mất nước, rối loạn điện giải, thậm chí suy gan, suy thận... Có đến 2/3 bệnh nhân có bóng nước và lở loét toàn thân, thậm chí tương đương với phỏng độ I - II. Những biểu hiện bệnh lý nghiêm trọng này thậm chí có thể đe dọa đến tính mạng của trẻ.

Qua trường hợp của bé N., BS Vũ cảnh báo: phụ huynh lưu ý sử dụng thuốc cho con em mình phải theo hướng dẫn và chỉ định của bác sĩ, tuyệt đối không tự ý mua thuốc cho trẻ uống, không nên lạm dụng thuốc bổ, vitamine, thuốc cảm, ho, sổ mũi... Khi cho trẻ uống thuốc, phải theo toa BS, không được chia nhỏ thuốc dành cho người lớn để trẻ uống.

Video: Khoa học chứng minh: Gỉ mũi rất tốt cho trẻ em

Khi thấy trẻ nổi hồng ban trên da đặc biệt có kèm thêm tổn thương niêm mạc như mắt, mũi, miệng, hậu môn,... nên đưa ngay trẻ đến bệnh viện để được khám và định bệnh chính xác, từ đó có hướng điều trị thích hợp.

>>> Đọc thêm: Làm gì khi trẻ bị dị ứng hải sản?

Chi Lê
Báo điện tử VTC News cập nhật liên tục NHANH NHẤT Tin tức trong ngày hôm nay - Tin tức Thể Thao - Phóng sự khám phá - Chính trị Xã Hội cực NÓNG - Tình hình an ninh 24h qua MỚI NHẤT. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@vtc.gov.vn.
Loading...
Bình luận
® GƯƠNG MẶT THƯƠNG HIỆU