Ngộ độc thuốc tê, một phụ nữ suýt chết

(VTC News) - Sau khi dùng thuốc tê, người phụ nữ bị uồn nôn, khó thở, run người, ban đỏ khắp cơ thể rất nguy kịch.

Bệnh viện Đa khoa Hùng vương (Phú Thọ) vừa cứu sống một nữ bệnh nhân là chị T.T.H. (40 tuổi, trú tại Phù Ninh, tỉnh Phú Thọ) bị ngộ độc thuốc tê nguy kịch.

Cách đây khoảng 12 ngày, chị H. không may bị chấn thương do tai nạn xe máy. Chị đã được khâu vết thương và bác sĩ hẹn ngày rút chỉ. Tuy nhiên, đến hẹn, chị lại đến một cơ sở để thực hiện thủ thuật rút chỉ. Tại đây, sau 15 phút sử dụng 1 ống novocain, chị  bị nổi mẩn đỏ toàn thân. Tiếp đó bệnh nhân dùng thuốc solumedrol 1 ống, dimedrol 2 ống, 1 adrenalin (tĩnh mạch).

Nhưng chỉ sau khi dùng thuốc được 3 phút chị H. có biểu hiện run người, tím 2 bàn tay và lập tức được đưa cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương cấp cứu.

Ngo doc thuoc te, mot phu nu suyt chet hinh anh 1

 Bệnh nhân đang được theo dõi thêm tại bệnh viện sau khi được cứu sống trong gang tấc vì ngộ độc thuốc tê. (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)

Ngay khi nhập viện, các bác sĩ xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê Lidocain và nhanh chóng truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20% giải độc nhanh. Nhờ đó, huyết áp bệnh nhân giảm dần về giới hạn cho phép, liều dùng nhũ dịch Lipofundin tiếp tục được duy trì.

Truyền hết chai thứ hai bệnh nhân hồi phục hoàn toàn, không còn cảm giác buồn nôn, đau đầu, khó thở.

Để đảm bảo sức khỏe, bệnh nhân được chuyển phòng hồi sức tích cực theo dõi sát trong các giờ tiếp theo.

Theo các bác sĩ, thuốc tê lidocain được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, trạm y tế đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện,…thậm chí người dân bình thường có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sỹ.

Từ trước đến nay, các biến cố xảy ra khi sử dụng thuốc gây tê này thường bị nhầm lẫn với “sốc phản vệ” mà ít người nghĩ tới nguyên nhân do ngộ độc thuốc.

Chính vì vậy, việc chẩn đoán phân biệt giữa sốc phản vệ và ngộ độc thuốc gây tê rất quan trọng vì phương pháp xử trí là hoàn toàn khác nhau.

Dấu hiệu ngộ độc thuốc tê

Theo Bác sĩ Lương Minh Tuấn – Trưởng khoa Hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương, bệnh nhân khi ngộ độc thuốc tê thường có những triệu chứng như:

- Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi,khó thở, đánh trống ngực...

- Tăng hưng phấn kích thích (kích động, lú lẫn , nói nhảm, đau đầu, co quắp, co giật, run giật cơ, ảo giác.

- Ức chế, ngủ gà, đờ đẫn, bất tỉnh, uy hô hấp , ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng tuần hoàn

- Dấu hiệu loạn thần, mê sảng kích động, suy hô hấp...

“Tình trạng ngộ độc thuốc tê đặc biệt nguy hiểm, có nguy cơ ảnh hưởng tới tính mạng. Do vậy, người dân khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ hay các thủ thuật khác…cần đến các cơ sở y tế uy tín, tránh nguy cơ gặp những tai nạn nguy hiểm”, bác sĩ Tuấn khuyến cáo.

 

Mổ bóc u tại phòng khám tư, người đàn ông ngộ độc thuốc tê

Mổ bóc u tại phòng khám tư, người đàn ông ngộ độc thuốc tê

Đến phòng khám tư thực hiện tiểu phẫu bóc u bã đậu, nam thanh niên quê Quảng Bình bị ngộ độc thuốc gây tê phải nhập viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch.
 
Báo động đỏ toàn viện cứu người phụ nữ ngộ độc thuốc tê nguy kịch

Báo động đỏ toàn viện cứu người phụ nữ ngộ độc thuốc tê nguy kịch

Chỉ ít phút sau khi tiêm thuốc tê, bệnh nhân có cảm giác khó chịu, đau đầu, khó thở, buồn nôn và nôn, huyết áp tăng đến 190/100 mm/Hg, tính mạng bị đe dọa.
Phạm Quý
Loading...
Bình luận
® GƯƠNG MẶT THƯƠNG HIỆU
Báo điện tử VTC News cập nhật liên tục NHANH NHẤT Tin tức trong ngày hôm nay - Tin tức Thể Thao, Lịch thi đấu AFF Cup Việt Nam mới nhất - Phóng sự khám phá - Chính trị Xã Hội cực NÓNG - Tình hình an ninh 24h qua MỚI NHẤT. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@vtc.gov.vn.