Giáo viên có bằng Thạc sĩ có được nâng bậc lương không?
  • Zalo

Giáo viên có bằng Thạc sĩ có được nâng bậc lương không?

Tin tức - Sự kiện Chủ Nhật, 10/01/2021 07:37:00 +07:00
(VTC News) -

Theo quy định mới, tất cả giáo viên THPT có bằng Thạc sĩ, nhiều người thắc mắc khi có bằng Thạc sĩ giáo viên có được nâng bậc lương không?

Hiện nay, việc nâng bậc lương viên chức được thực hiện theo Thông tư 08/2013/TT-BNV của Bộ Nội vụ. Theo đó có hai chế độ nâng bậc lương thường xuyên và trước thời hạn.

Trường hợp giáo viên THPT nói riêng và giáo viên các cấp bậc khác có bằng Thạc sĩ có được nâng bậc lương không?

Đối với chế độ nâng bậc lương thường xuyên, giáo viên phải đáp ứng các điều kiện nêu tại Điều 2 thông tư 08/2013:

Thứ nhất, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong chức danh nghề nghiệp.

Thứ hai, có thời gian giữ bậc trong chức danh: Các chức danh có yêu cầu trình độ từ cao đẳng trở lên phải có đủ 36 tháng, chức danh có yêu cầu trình độ từ trung cấp trở xuống thì phải đủ 24 tháng …

Thứ ba, trong suốt thời gian giữ bậc lương, giáo viên được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; không bị kỷ luật khiển trách, cảnh cáo, cách chức.â

Giáo viên có bằng Thạc sĩ có được nâng bậc lương không? - 1

Ảnh minh hoạ.

Đối với chế độ nâng lương trước thời hạn, giáo viên cần đáp ứng các điều kiện sau:

Thứ nhất, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong chức danh nghề nghiệp.

Thứ hai, được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên.

Thứ ba, không bị kỷ luật khiển trách, cảnh cáo, cách chức. Lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản.

Thứ tư, tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng.

Từ các điều kiện nêu trên, trường hợp giáo viên có bằng thạc sĩ cũng không được nâng bậc lương thường xuyên hoặc trước thời hạn.

Vũ Ninh
Bạn có cảm nghĩ gì về "Giáo viên có bằng Thạc sĩ có được nâng bậc lương không?" ?. Chia sẻ ý kiến của bạn tại đây
Bình luận

Bạn chưa nhập đủ thông tin