Hãy ủng hộ chúng tôi !

Thưa quý độc giả,
Báo điện tử VTC News mong nhận được sự ủng hộ của quý bạn đọc để có điều kiện nâng cao hơn nữa chất lượng nội dung cũng như hình thức, đáp ứng yêu cầu tiếp nhận thông tin ngày càng cao. Chúng tôi xin chân thành cảm ơn quý độc giả luôn đồng hành, ủng hộ tờ báo phát triển. Mong nhận được sự ủng hộ của quý vị qua hình thức:

Ủng hộ qua eBanking

  • vtc.vn

    Báo điện tử VTC News

Đóng
  • Zalo

Công khai danh tính Á hậu, người mẫu bán dâm có đúng không?

Pháp luật Thứ Sáu, 07/09/2018 17:54:00 +07:00

Các luật sư cho rằng việc xử lý những Á hậu, người mẫu bán dâm là cần thiết nhưng không được công khai danh tính, hình ảnh của họ.

Ngày 6/9, Công an TP.HCM khởi tố bị can, thi hành lệnh bắt tạm giam đối với Kiều Đại Dũ (tự Pi, SN 1996, quê tỉnh Bình Định) để điều tra làm rõ về hành vi môi giới mại dâm trong đường dây bán dâm 25.000 USD.

Liên quan đến vụ việc, công an đã bắt quả tang 4 cặp đang bán dâm trong đó có Á hậu T.D; người dẫn chương trình (MC) C.V.

Quá trình đấu tranh khai thác, công an xác định thêm Á hậu T.M.L cũng tham gia bán dâm trong đường dây này.

Sau khi danh tính, thông tin cá nhân, hình ảnh của người bán dâm được công an cung cấp, công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng nhiều ý kiến cho rằng việc làm trên không đúng theo quy định của pháp luật.

41084772_405432586657157_495635433502277632_n

4 người bán dâm bị công an bắt quả tang. 

Trước sự việc trên, Luật sư Nguyễn Anh Thơm (Đoàn LS TP Hà Nội) cho biết hành vi mua bán dâm sẽ bị xử phạt hành chính theo Điều 22, 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Việc công khai danh tính người mua, bán dâm của người nổi tiếng trên các phương tiện thông tin đại chúng làm ảnh hưởng đến danh dự, uy tín, nhân phẩm của người bị xử lý hành chính, cho dù họ là người mua, bán dâm", luật sư Thơm nói.

XEM THÔNG TIN Á HẬU, MC BÁN DÂM NGHÌN USD TẠI ĐÂY:

Đồng quan điểm, luật sư Quách Thành Lực (Đoàn LS TP Hà Nội) cho hay, hiện không có quy định nào cho phép công khai tên tuổi, địa chỉ của người mua dâm, bán dâm trước bàn dân thiên hạ. Thậm chí, có những trường hợp phải giữ bí mật danh tính của người vi phạm.

"Cơ quan chức năng phải thực hiện mọi công việc theo quy định của pháp luật. Tức là pháp luật cho phép thì họ mới được quyền thực thi, không được vượt qua khuôn khổ pháp luật. Tình huống này, đã vượt qua giới hạn quy định của luật pháp", luật sư Lực thông tin.

41069114_2131207703805785_2875584405441609728_n

Hình ảnh, danh tính được công khai. 

Luật sư Lực viện dẫn, Điều 72 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định về công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng việc xử phạt đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính như sau: Trường hợp vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm; chất lượng sản phẩm, hàng hóa; dược; khám bệnh, chữa bệnh; lao động; xây dựng; bảo hiểm xã hội; bảo hiểm y tế; bảo vệ môi trường; thuế; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; đo lường; sản xuất, buôn bán hàng giả, gây hậu quả lớn hoặc gây ảnh hưởng xấu về dư luận xã hội, thì cơ quan của người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính có trách nhiệm công bố công khai về việc xử phạt.

Như vậy, việc xử phạt hành chính về hành vi mua dâm, bán dâm không thuộc trường hợp cơ quan công an được phép công khai quyết định xử phạt; càng không được phép công khai danh tính của họ trên các phương tiện thông tin đại chúng.

40940666_843207432551887_8036242453470117888_n 3

 Công an làm việc với người bán dâm.

Còn theo Luật sư Nguyễn Anh Tuấn (Đoàn LS TP Hà Nội) bình luận, không nên nêu tên người mua dâm vì đây là vi phạm nhỏ, chỉ bị xử phạt hành chính, còn người tổ chức, môi giới mua bán dâm sẽ bị xử lý hình sự. Theo ông Tuấn, việc truyền thông, báo chí đưa rõ tên người bán dâm lên không sai vì đây là vi phạm hành chính, tuy nhiên nếu là vi phạm dân sự, sẽ có thể bị kiện.

Video: Công an công khai người bán dâm gây tranh cãi

Quang Hải
Bình luận

Bạn chưa nhập đủ thông tin