Viên thuốc trị mụn bám vào thực quản chàng trai gây loét nguy hiểm

Viên thuốc bám vào thực quản và gây loét khiến chàng trai bị đau ngực kéo dài, phải nhập viện điều trị.

Chàng trai 22 tuổi ở TP HCM cho biết sau khi uống thuốc trị mụn bắt đầu cảm thấy đau nhiều trong ngực. Trước đó anh không bị bệnh hay va đập gì. Bác sĩ thăm khám nghi ngờ bệnh nhân bị loét bỏng thực quản do thuốc.

Kết quả nội soi thực quản dạ dày qua đường miệng bệnh nhân phát hiện nhiều vết loét ở đoạn thực quản giữa. "Đây là trường hợp loét thực quản cấp tính do thuốc", bác sĩ chuyên khoa 2 Trần Ngọc Lưu Phương, trưởng đơn vị Tiêu hóa can thiệp, Bệnh viện Nguyễn Tri Phương, nhận định.

tri-mun-4589-1483497630

Vị trí thực quản bị loét (mũi tên) 

Theo bác sĩ Phương, loét thực quản do thuốc xảy ra bởi tác dụng phụ của vài loại thuốc, đặc biệt là thuốc điều trị mụn hoặc bệnh lý phụ khoa. Hiện tượng này xảy ra khi người uống thuốc uống quá ít nước hoặc uống ở tư thế nằm hay nửa nằm nửa ngồi. 

Bệnh nhân bị loét thực quản thường có cảm giác đau rát sau xương ức hoặc sau lưng, cảm giác này tăng lên khi ăn uống kèm theo nuốt đau hay vướng. Một số bệnh nhân chỉ thấy đau ngực nên dễ nhầm với bệnh tim mạch hoặc hô hấp. Chàng trai này nhập viện kịp thời nên chỉ sau khoảng 2 ngày điều trị và áp dụng chế độ dinh dưỡng phù hợp, sức khỏe đã hồi phục, vết loét thực quản đang

>>> Đọc thêm: Phát hiện mới: Mụn giúp chậm lão hóa

Mụn rộp ở môi – phải làm sao?

Mụn rộp ở môi – phải làm sao?

Mụn rộp hay còn gọi là giời leo do virus herpes simplex gây ra, bệnh nghiêm trọng theo thời gian và dễ dàng lây qua tiếp...
Bí mật sức khỏe về vị trí mụn trên mặt

Bí mật sức khỏe về vị trí mụn trên mặt 

Mụn mọc trên mặt không chỉ đơn giản là viêm da mà đó là bí mật sức khỏe bên trong thể hiện trên mỗi vị trí...
Bình luận

Video: Nước lẩu không giới hạn, chế từ sốt hóa chất giá 8.000 - 12.000 đồng/chai 

Báo Điện tử VTC News